Main Menu

ગુજરાત સરકારને નવરાવવામાં પણ નિરવ અને મેહુલ કાંઈ બાકી રાખ્‍યું નથી

નિરવ મોદી અને કાર્તિ ચિદમ્‍બરમે આખા દેશને માથે લીધો છે. આ ઉપાડો ક્‍યારે ઠરશે એ તો રામ જાણે. આરબીઆઇના નિર્ણયમાં ઔચિત્‍યભંગ નીરવ મોદી- મેહુલ ચોક્‍સી કૌભાંડ પછી શરૂ થયેલી કડીબદ્ધ તપાસનું ઉલ્લેખનીય જમા પાસું એ છે કે તપાસકર્તા એજન્‍સીઓ કોઈની પણ શેહશરમમાં આવ્‍યા વિના શંકા પડે તેને પૂછપરછ માટે બોલાવે છે અને કૌભાંડોના મૂળ સુધી પહોંચવાનો પ્રયત્‍ન કરી રહી છે.
એજન્‍સીઓનો આ બદલાયેલો અભિગમ મોદી સરકારના કડપને પ્રતાપે છે, કારણ કે આ જ એજન્‍સીઓ વડા પ્રધાન મનમોહન સિંઘના નેતૃત્‍વવાળા યુપીએ સરકારના શાસનકાળમાં કૌભાંડો પ્રતિ ઉપેક્ષાવૃત્તિ સેવતી હતી. આ સંદર્ભમાં 80:ર0 સ્‍કીમ હેઠળ સોનાની આયાત માટે મોદી-ચોકસીને સવલત કરી આપવાની ભૂમિકા ભજવવા માટે જેની સામે આંગળી ચિંધાઈ છે તે રિઝર્વ બૅન્‍ક ઑફ ઇન્‍ડિયાના ભૂતપૂર્વ ગવર્નર રઘુરામ રાજન સુધી તપાસનો રેલો પહોંચશે તો એજન્‍સીઓનું કેવું વલણ હશે તે અત્‍યારથી ઉત્‍કંઠાનો વિષય બને છે. યુપીએ સરકારના શાસનનો અંતકાળ નજીકમાં હતો અને મોદી સરકાર સત્તા ગ્રહણ કરવાની હતી તે સંઠ્ઠાંતિકાળમાં રિઝર્વ બૅન્‍ક ર014ની ર1 મેના દિવસે એક પરિપત્ર દ્વારા ખાનગીઆયાતકારોને 80:ર0 સ્‍કીમની વિભાવનાનો ભંગ કરી સોનાની આયાત માટે માર્ગ મોકળો કરી આપ્‍યો તેમાં કાયદાનો ભંગ કદાચ ન હોય તોપણ ઔચિત્‍યભંગ જરૂર છે. મોહિત કમ્‍બોજે ઇન્‍ડિયન બુલિયન ઍન્‍ડ ન્નવેલર્સ ઍસોસિયેશનના પ્રમુખની રૂએ રિઝર્વ બૅન્‍ક ગવર્નરને લખેલા આ પત્રને ગંભીરતાથી લેવાવો જોઈતો હતો, પણ તેવું થયું નથી. ચિદમ્‍બરમે કમ્‍બોજના આ પત્રોની નોંધ લેવાની દરકાર કરી નહીં, કદાચ તેમને કમ્‍બોજના ભાજપ સાથેના સંબંધોનો અંતરાય નડયો હશે, પરંતુ ભૂતપૂર્વ ગવર્નર ડૉ. રાજન માટે તો આવું વલણ લેવાનું કોઈ કારણ નહોતું. તત્‍કાલીન નાણાપ્રધાન પી. ચિદમ્‍બરમનાં દબાણ હેઠળ ભૂતપૂર્વ ગવર્નરે પસંદગીના 13 સ્‍ટાર ટ્રેડિંગ હાઉસીસને આ સુવિધા કરી આપી હતી તેવી શંકા જાય તો નવાઈ નથી. આરબીઆઇના કોઈ ગવર્નરની સામે ઔચિત્‍યભંગની કે પક્ષપાતની ફરિયાદ થઈ નથી. ડૉ. રાજન સામે આંગળી ચિંધાઈ છે ત્‍યારે તેમણે પોતાની ગરિમા જાળવવા માટે પણ સ્‍પષ્ટતા કરવા આગળ આવવું જોઈએ.
આરબીઆઇની સ્‍વાયત્તતાના હિમાયતી ડૉ. રાજને જો નાણાપ્રધાનની સૂચનાનું પાલન કર્યું હોવાનું તપાસમાં બહાર આવશે તો તે આરબીઆઇના ઇતિહાસમાં એક કમનસીબ ઘટના ગણાશે. પાયાની વાત તો એ કે સોનાની આયાત વિશેના નિર્ણયો લેવાનું કામ વેપાર મંત્રાલયનુંહતું, નહીં કે નાણાં મંત્રાલયનું અને રિઝર્વ બૅન્‍કનું તો નહોતું. આમ છતાં, જે થયું તેમાં મોદી-ચોકસી-ચિદમ્‍બરમની ભૂમિકા તપાસકર્તા એજન્‍સીઓ શોધશે તો કબાટમાંથી વધુ હાડપિંજર બહાર આવશે. સોનાની 80:ર0 સ્‍કીમમાં જે ર0 ટકા સોનું નિકાસ કરવાની શરત. હતી તેમાં લઘુતમ મૂલ્‍ય વૃદ્ધિની જોગવાઈ સૂચવવાઈ નહોતી. કમ્‍બોજે વેપાર મંત્રાલયના તત્‍કાલીન સચિવ રાજીવ ખેરને જાણ કરી હતી. આનો અર્થ એ કે વેપાર મંત્રાલય આ બાબત અજાણ નહતું. આ કૌભાંડની તપાસ આગળ વધશે અને ચિદમ્‍બરમની સંડોવણી બહાર આવશે તો તેઓ પરાજકીય ઇરાદાજ્જની બુમરાણ મચાવશે. આ અનપેક્ષિત નહીં હોય, પરંતુ મોદી સરકારે વિચલિત થયા વિના કૌભાંડની તપાસને તેના તાર્કિક છેવાડા સુધી લઈ જઈને તમામ ગુનેગારોને ધડારૂપ સજા કરવી જોઈએ. ગુજરાતમાં અને ખાસ તો આપડા અમરેલીમાં વિદ્યાસભાના દાતા અને ટ્રસ્‍ટી એવા અને પંજાબ નેશનલ બેંકના કૌભાંડમાં મેહુલ ચોકસીનું વાયબ્રન્‍ટ ગુજરાતમાં કોઈ રોકાણ ન હોવાની માહીતી સરકારે અગાઉ જાહેર કરી હતી પરંતુ હવે એવો ઘટસ્‍ફોટ થયો છે કે વેટ પેટે ગુજરાત સરકારના પણ નીરવ મોદી પાસે મોટી રકમ લેવાની નિકળે છે અને તેના અનુસંધાને નોટીસ ફટકારવામાં આવી છે.
સુરતનાં બેલ્‍જીયમ ટાવરમાં નીરવ મોદીની માલીકીની ફાઈવસ્‍ટાર ઈન્‍ટરનેશનલ પ્રાઈવેટ લીમીટેડ નામની કંપની છે. ર013-14 ના નાણાંકીય વર્ષમાં 3પ00 કરોડના આંતર રાજય વેપાર તથા જવેલરી નિકાસ પેટે વેટ ચુકવવાનો બાકી છે અને તે પેટે સરકારે ઉઘરાણી કરી છે. બાકી લેણી રકમ પર 18 ટકા વ્‍યાજ અને 1પ0 ટકાની પેનલ્‍ટીની વસુલાત માટે નોટીસ ફટકારવામાં આવી છે. કરવેરા વિભાગના સુત્રોએ કભ્‍ું કે વેટ રીટર્નના આધારે 1ર.પ0 ટકા વેટ થતા ર.પ0 ટકાના વધારાના વેરાની ગણતરી કરવામાં આવે તો તે આંકડો પરપ કરોડ થવા જાય છે. 1ર મી માર્ચ સુધીમાં તમામ દસ્‍તાવેજો સાથે કંપની સંચાલકો હાજર ન થાય તો ઉકત રકમમાં વ્‍યાજ અને પેનલ્‍ટી વસુલાશે.
વેટની બાકી રકમનો ચોકકસ આંકડો વિભાગ દ્વારા જાહેર કરવામાં આવ્‍યો નથી. સુરતના જોઈન્‍ટ કમીશ્નર ઓફ સ્‍ટેટ ટેકસ દ્વારા ગુજરાત વેટ કાયદા ર003 તથા કેન્‍દ્રીય વેચાણવેરા કાયદા 19પ6 હેઠળ કલમ 9 (ર) હેઠળ ર013-14 ના નાણા વર્ષની ઓડીટ આકારણી હેઠળ આ કાર્યવાહી કરવામાં આવી છે. નીરવ મોદીની કંપનીને ફટકારાયેલી નોટીસમાં એમ કહેવાયું છે કે આંતર રાજય તથા નિકાસ વ્‍યવહારોનાં શીપીંગ બીલ, નિકાસ મેનીફેસ્‍ટો, બેંક વ્‍યવહારો વગેરે દસ્‍તાવેજો રજુ કરવામાં આવ્‍યા નથી. એર-વે બીલમાં શીપીંગ બીલ દર્શાવવા છતા ઓડીટ આકારણી માટે સામેલ કરવામાંઆવ્‍યા નથી.ગુજરાત વેટ કાયદા ર003 ની કલમ 33 અને 63 હેઠળ કંપનીએ ફોર્મ ર00પ માં વાર્ષિક રીટર્ન તથા ઓડીટ રીપોર્ટ પણ રજુ કર્યા નથી કંપનીએ પેશ કરેલા દસ્‍તાવેજોની ડાયરેકટર જનરલ ઓફ ફોરેન ટ્રેડની વેબસાઈટમાં આંકડા સાથે ચકાસણી કરવામાં આવી હતી તેમાં એવુ માલુમ પડયુ હતું કે ર479 કરોડની નિકાસ મંજુર થઈ હતી અને 990 કરોડની નિકાસ નામંજુર થઈ હતી. કંપની શાખાએ 40 કરોડથી વધુનો માલ ટ્રાન્‍સફર કર્યો હતો પરંતુ ડીસ્‍પેચીંગ અને કાયદાકીય ફોર્મ પેશ કરાયા ન હતા.
સુરતમાં નિરવ અને મેહુલના અન્‍ય હવાલા કૌભાંડો અંગે પણ સીબીઆઈ દ્વારા તપાસ થઈ રહી છે.


error: Content is protected !!