વડાપ્રધાન મોદી જી-સેવનમાં અભિનંદન વર્ષાઝિલીનેસહુને મળ્યા તો પણ કેમ ઠંડા દેખાયા?

વડાપ્રધાન મોદી જી-સેવનમાં અભિનંદન વર્ષાઝિલીનેસહુને મળ્યા તો પણ કેમ ઠંડા દેખાયા?

ત્રીજી વખત વડાપ્રધાન તરીકે શપથ લીધાના ચાર દિવસ બાદ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી જી-સેવન દેશોની સમિટ બેઠકમાં ભાગ લેવા ઈટાલી પહોંચ્યા હતા. વડાપ્રધાન મોદી જી-સેવનમાં અભિનંદન વર્ષા સહુને મળ્યા પણ ઠંડા દેખાયા. અગાઉ જેવી ઉષ્મા તેમનામાં આ વખતે જોવા ન મળી. ઇટાલીના અપુલિયા ક્ષેત્રમાં સ્થિત ફાસાનોમાં યોજાયેલી જી સેવન પરિષદમાં ભાગ લેવા માટે આમંત્રિત કરાયેલા 12 દેશો અને પાંચ સંસ્થાઓમાં ભારત સામેલ હતું. એવું લાગે છે કે મોદીએ ત્યાં સાચી વાત કહી.
તેમની મુલાકાત યુરોપિયન યુનિયનની એક અઠવાડિયા પછી આવી છે, જે ભારત પછી બીજી મોટી ચૂંટણી કવાયત છે, જો કે ટૂંક સમયમાં જી સેવન દેશો – અમેરિકા, ફ્રાન્સ અને યુનાઇટેડ કિંગડમમાં પણ ચૂંટણી યોજાશે. ચોક્કસપણે મોદીના ભાષણનો સૌથી મોટો ભાગ ભારતની ચૂંટણીના સંચાલનમાં સામેલ શક્તિશાળી વ્યવસ્થાઓ પર કેન્દ્રિત હતો.
તેમણે ભારતીય ચૂંટણીઓને ’વિશ્વમાં લોકશાહીની મોટી ઉજવણી’ ગણાવી હતી. એનાથી ઈર્ષ્યા પામીને જ એલન મસ્કે પછીના દિવસે ઈવીએમ હેક થઈ શકે એવો તરંગ વહેતો મૂક્યો હતો. મોદીના ભાષણનો બીજો સૌથી મોટો ભાગ ટેકનોલોજી પર કેન્દ્રિત હતો. તેમણે વિશ્વને વધુ ન્યાયપૂર્ણ, લોકશાહી યુક્ત બનાવવા અને ટેકનોલોજીને વિનાશક બનાવવાને બદલે રચનાત્મક બનાવવા વિશે વાત કરી હતી.
ઇન્ટેલિજન્સ માટે ગ્લોબલ પાર્ટનરશિપના સ્થાપક સભ્ય અને વડા તરીકે, ટેક્નોલોજી ક્ષેત્રે એકાધિકારનો અંત લાવવા માટેની તેમની રજૂઆત વિશ્વભરની સરકારોની વર્તમાન વિચારધારા પર પડઘો પાડે છે – ખાસ કરીને યુરોપની સરકાર સાથે, કારણ કે તેઓ મોટી ટેકનોલોજીકલ કંપનીઓની શક્તિને પડકાર આપે છે.
ગ્રીન એજ અપનાવવાની મોદીની અપીલ એ બાબત પર પાડે છે કે દુનિયાના ધનવાન અને સૌથી વઘુ બળવાન દેશ ગરીબ દેશોમાં થતી આબોહવા પરિવર્તનની અસરોને ઘટાડવાના પગલાં લેવા માટે જરૂરી ફંડ આપી શકે. તેઓ એ ઉલ્લેખ કરવાનું ભૂલ્યા ન હતા કે ભારત સીઓપી હેઠળ તેમની પ્રતિબદ્ધતાઓને નિર્ધારિત સમય પહેલા પૂર્ણ કરનાર પ્રથમ દેશોમાં સામેલ છે.
કદાચ જી-સેવન દેશો તેમનો સૌથી સીધો મેસેજ વૈશ્વિક વિકાસશીલ દેશો વિશે હતો જેનું નેતૃત્વ ભારત કરવા ચાહે છે, કારણ કે તેણે ગયા વર્ષે નવી દિલ્હીમાં જી ટ્વેન્ટી દેશોની બેઠકમાં આફ્રિકાને સભ્યપદ આપવાનું નક્કી કર્યું હતું. તેમણે સાચું કહ્યું કે ગ્લોબલ સાઉથના દેશો વૈશ્વિક અનિશ્ચિતતાઓ અને તણાવનો સૌથી વધુ શિકાર છે. તેનો સંદર્ભ ગાઝામાં ચાલી રહેલા યુદ્ધ તરફ હતો.
જી-ટ્વેન્ટી સમિટ પછી, ભારત-અમેરિકા વચ્ચેના સંબંધોમાં તણાવ ઓછો થયો પરંતુ યુએસ પ્રમુખ જો બિડેન સાથે હાથ મિલાવ્યા સિવાય કોઈ ઔપચારિક બેઠક થઈ નથી. અધિકારીઓએ એમ કહીને સ્પષ્ટતા કરી કે તેઓ કેલેન્ડરનું સંકલન કરી શક્યા નથી. મોદીએ ભારતના છુપા દુશ્મન કેનેડાના વડાપ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડો પણ હાથ મિલાવ્યા હતા.
કેનેડાની ધરતી પર ખાલિસ્તાની આતંકવાદી હરદીપ સિંહ નિજ્જરની હત્યા બાદ બંને દેશો વચ્ચે તણાવ વધી ગયો હતો અને આ બેઠક પરથી લાગે છે કે બંને દેશો વચ્ચે વાતચીત હજુ પણ બંધ છે. જો કે કેનેડાના વડા પ્રધાને માત્ર સૌજન્ય ખાતર પાછળથી કેટલાક ’ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ઉકેલવા માટે પરસ્પર સહયોગની પ્રતિબદ્ધતાની વાત કરી હતી. ભારત માટે સૌથી વધુ લાભ કદાચ જી-સેવનની એ પ્રતિબદ્ધતાથી ઉદભવે છે કે જેમાં કહ્યું હતું કે ભારત-પશ્ચિમ એશિયા-યુરોપ ઇકોનોમિક કોરિડોરને પ્રોત્સાહન આપવામાં આવશે.
ગયા વર્ષે જી-ટ્વેન્ટી સમિટમાં આ કોરિડોરના નિર્માણની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી, જો કે તે ઇઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધના ઉકેલ પર છે. મોદીના ત્રીજા કાર્યકાળની શરૂઆતમાં જી સેવન બેઠક ખૂબ જ સારું વૈશ્વિક પ્લેટફોર્મ સાબિત થયું છે. જી-સેવન દેશોમાં ભારત પોતાના ઉત્પાદનો અને સેવાઓની નિકાસ વધારવા ચાહે છે. એ માટે ભારતે માનવ સંસાધનોમાં રોકાણ કરવું પડશે. સેવા ક્ષેત્ર કુશળ કર્મચારીઓ પર ખૂબ જ નિર્ભર હોવાથી, મૂળભૂત અને અદ્યતન શિક્ષણ, વ્યાવસાયિક સંશોધન અને વિકાસમાં વિશાળ રોકાણ જરૂરી છે.સેવા નિકાસ કેન્દ્રોનું વૈવિધ્યકરણ પણ મદદરૂપ થશે. દેશની અડધાથી વધુ સેવાઓની નિકાસ યુએસ અને કેનેડામાં થાય છે. આવી સ્થિતિમાં, ત્યાંની આર્થિક ઉથલપાથલ આપણને પણ અસર કરશે. વ્યાપક નીતિ સ્તરે, ભારતે વેપારી માલની નિકાસ વધારવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું જોઈએ અને આને ધ્યાનમાં જ હસ્તક્ષેપ કરવો જોઈએ. ભૌગોલિક રાજકીય પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને, બહુરાષ્ટ્રીય કંપનીઓ ચીનથી દૂર વૈવિધ્યીકરણ કરવા માંગે છે. આ ભારત માટે રોકાણ મેળવવા અને ઉત્પાદન વધારવાની મોટી તક લઈને આવે છે. આનાથી નિકાસ સ્પર્ધા વધારવામાં પણ મદદ મળશે.